★ We Are One ★
Chào Mừng Bạn Vào Forum We Are One
★ We Are One ★
Chào Mừng Bạn Vào Forum We Are One
★ We Are One ★
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

★ We Are One ★

Trang ChínhPortalLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
★ ★ ★ Chào Mừng Bạn Tham Gia Vào Đại Gia Đình We Are One ★ ★ ★

Share  | 

Nghĩ về mẹ

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giả Thông điệp
monkeycon
monkeycon

$$$ : 26140

Nghĩ về mẹ Vide
Bài gửiTiêu đề: Nghĩ về mẹ   Nghĩ về mẹ I_icon_minitimeSun Sep 20, 2009 12:52 am

Mẹ.....

Đã lâu rồi...con ko thấy mẹ cười...!!!
Có phải vì cuộc sốg quá khác...nặng nề và bộn bề nên khiến nếp nhăn của mẹ lại hiện lên rất rõ...
Ngày nào cũg vậy...chỉ trừ ngày chủ nhật..6 ngày trong tuần mẹ đều về nhà lúc 9h ..Đôi chân mẹ kéo lê túi xách và đưa cho con cất vào phòg...Trôg dáng mẹ mệt mỏi và trĩu nặg...Nhưg mẹ lại chưa đc nghỉ ngơi sau 1 ngày làm việc như thế...Mẹ lại lao vào bếp...nấu ăn theo lỵch đc phân côg....Nhìn mẹ nhíu đôi mắt lại vì khói bếp từ nhữg nồi thức ăn nghi ngút bốc lên...Mẹ vội lâu đy nhữg giọt mồ hôi chảy dài 2 bên gò má....Lòng tôy thắt lại...
Rồi ngày nào hầu như cũg như thế...10 ngày là đã hết 8 ngày mẹ về nhà với sự mệt mỏi và xanh xao...Gươg mặt mẹ lại tái nhợt , đôi mắt mẹ lờ đờ dưới ánh đèn trong phòng...Mẹ khó chịu trog người..rồi nhờ tôi cạo gió.... Những vết gió dõ càg hiện lên và vằn vặt rõ hơn...Mẹ lại ốm...Có lần mẹ lại bệnk ....lần ấy....bệnh cảm , sổ mũi , và cả nhức đầu kéo dài hơn 1 thág mà vẫn chưa khỏi...Ko ai có thể chở mẹ đy khám bệnh..tôi càg lo ..nhưg chỷ biết cho mẹ uốg nhữg loại thuốc lặt vặt và tối nào cũg cầu nguyện cho mẹ khỏi bệnh...và may rằng ...mẹ đã qua khỏi cơn bệnh ấy...
Có nhữg lần mẹ lại khóc..Khóc vì quá mệt mỏi và kiệt sức...Bố...Bố thì lại bị cuốn vào dòng ng`...và những j` tốt đẹp trc' mắt...Bố lại vô tình để mẹ bị lạc lõng và buồn đau...Có những lần mẹ khóc vì bố...Nhiều làn...tôi rất giận..giận bố vì đã làm thế...Nhưng mẹ thì khác...mẹ vẫn thườg bảo tôi rằng : " Ko đc làm thế với bố ".....Mẹ chỉ biết chịu đựng trong lòng rồi lại giải toả bằng nc' mắt....
Có khi mẹ lại tâm sự cho tôi những j` mẹ giấu trong lòng...Nhìn khoé mắt mẹ rưg rưg dòng nc' mắt...rồi gương mặt đỏ bừng lên..có những khi vì khóc quá nhiều mà khiến mẹ ko thể nào thở đc...Những lúc ấu tôy cố gắg kìm nhữg giọt nc' mắt chảy ngược vào tim...rồi tôi chọc mẹ cười nhỳn mẹ bật cười sau làn nc' mắt...lòng tôy cũg thấy nhẹ nhõm hơn nhiều...
Có những lần mẹ ra tiệm...nhỳn mẹ cắm cúi làm việc mà lòng tôi như đag siết lại,,,mẹ cố chà chân thật sạch cho khách...sơn móng và làm tất cả những việc có thể...mẹ lau những...Mẹ lau những giọt nc' bắn lên từ bồn...Mẹ ko nói đc tiếg Anh...mà chỉ có thể xã giao vài câu đơn giản...bập bẹ...mẹ chỉ cười khi làm cho khách vì ngồi nói chuyện này chuyện kia như những ng` thợ khác...Đôi lúc nhỳn cái cách mà những ng` thợ đối xử rồi cườt cợt mẹ...khiến tôi muốn lao vào làm 1 trận với họ...Có những lần mẹ bị mắg oan...mẹ chỉ biết cúi đầu xuốg tiếp tục làm cho khách...mà những giọt nc' mắt vẫn đầm đìa trên má...!! Bạn biết ko ?...Tôi tự hỏi tại sao ?..Một ng` khách nc' ngoài...ng` đag đc mẹ tôi chà chân...bà ko biết tiếg Việt cũg như mẹ tôi ko nói đc tiếg Anh...nhưng khi thấy mẹ tôi bị mắg...mẹ khóc...và rồi bà khách ấy cũg sụt sùi khóc theo..!!...Đã biết bao lần tôi phải cắn răg mà nhìn những cái cảnh ấy...!!...Mẹ vẫn thường bảo : "Vì tụi tôi mà mẹ sẽ cố sống, cố vượt qua mà làm tất cả"...Trong gia đình chỉ có bố và mẹ là nhân công...Nhưng bố làm đc vài ng` khách rồi lại ra ngoài...thế là chỉ lủi thủi mình mẹ gánh vác tất cả...Trong tiệm, thợ thì đông...mẹ thì lại ko đc làm những phần việc kiếm đc khá hơn...nhưng chưa bao giờ mẹ so bì những thứ ấy...mẹ chỉ cố gắng làm thật tốt những j` đc giao...dù công việc ấy chẳng kiếm đc là bao...Bố ko giúp mẹ...khi mẹ muốn bố giúp bố lại có thái độ cộc cằn, đág sợ....Mẹ ko thých tiền bạc, giàu sag...nhưng ko phải là mẹ ko cần chúng...mẹ cần...để lo cho tụi tôi...lo cho tiền điện nc' ,tiền phòng ở, tiền thức ăn,...nhiều khoản chi tiêu khác khiến mẹ phải còng lưng ra mà làm...ko than thở...chỉ những lần quá mệt mỏi...mẹ lại bật khóc bên tôi...

Nhìn thấy hình ảnh ấy...lòng tôi ko khỏi thổn thức...Tôi biết đêm mẹ nằm trằn trọc...rồi lại khóc...mẹ lo lắng mọi thứ...lo cho cuộc sống rồi sẽ đến cho ngày mai...Tôi ko phụ đc mẹ làm việc ngoài tiệm vì chưa đủ tuổi...chị hai tôi thì lại có khả năg làm nhưng cứ bị nói này nói nọ và cuối cùg cũg ko được phép làm...Sao cứ phải đứng nhìn mẹ như thế...mà tôi muốn hét thật lớn rằng : Quá đủ rồi !!!...Mẹ có thể chịu đựg hơn thế...thật phi thường...nhưng tôi thì tuỳ thôi nhé...!! Làm ơn để mẹ tôi yên...Tôi muốn lắm...nhưng sao có thể...ko thể...

Có những lúc...gươg mặt mẹ hiện lên nét ngây thơ như con nít...Mẹ cũg hay kể về cuộc đời trc' đây của mẹ...
Hồi ấy...nhà ngoại tôi nghèo lắm..!!! và mẹ là ng` con cả ..nên mẹ đã xin nghỉ học ..phụ ngoại làm việc...kiếm tiền nuôi những ng` em khác...Mẹ ko đc học nhiều...nhưng với tôi kinh nghiệm mà mẹ tự học, tự bươg chải ngoài đời sốg là rất lớn...mẹ biết cách lắg nghe, biết chịu đựg và biết âm thầm...mẹ làm mọi thứ chỉ vì ng` khác trc'...có đôi lần tự hỏi...có bao giờ mẹ nghĩ đến mẹ 1phút thôi...?...Dường như chưa hề có...Với tôi mẹ thật tuyệt vời...Tôi căm ghét....những khi ai đó cứ đem mẹ ra đùa giỡn tôi cũg ko thích...Còn mẹ thì lúc nào cũg mỉm cười...
Nhìn khoé mắt mẹ lại hằn sâu thêm chút nữa...tôi lại ko cầm đc nc' mắt...Mẹ đã ngủ rồi !!! Mẹ ngủ để ngày mai lại bắt đầu thêm một ngày làm việc....t
Bên ánh đèn vàng...nc' mắt tôi vẫn cứ rơi ....khi nghĩ về mẹ...khi viết về mẹ....Hôm nay , bố lại ra ngoài cùg mấy chú...bố ko ở nhà cùng mẹ...Chắc mẹ sẽ lại buồn...nhưng đừng khóc mẹ nhé...!!!

Mẹ luôn vì chúng tôi mà cố gắg hết sức...bương chải và chịu đựg đắg cay...

Tôi yêu mẹ..vì mẹ cho tôi một tấm lòng biết thươg ng`..tôi phục mẹ vì cái cách luôn chịu đựg và luôn cố gắg trc' số phận...Tôi kính trọg mẹ vì lúc nào mẹ cũg chỉ cho tôi biết cách sốg thật tốt và chan hoà...
Gươg mặt mẹ đã già hơn rất nhiều...Ko phải là do tuổi tác...tôi biết là do cuộc sốg khiến mẹ cứ phải lo âu...hình ảnh ấy...những lúc mẹ cười , mẹ khóc, mẹ mệt mỏi, mẹ vui mừng...mọi thứ hình như nó đc chạm khắc rất kĩ càng trong tim tôy...Tôi sẽ nhớ sẽ nhớ mãi....
...................Mẹ àh !! Con cầu chúc cho mẹ luôn đc vui vẻ....sẽ luôn mạnh khoẻ và mãi bên con...dù có chuyện j` xảy ra con cũg sẽ luôn bên me...Con khóc rồi mẹ ạ !!!...Con khóc vì con thương mẹ...khóc vì con mừg khi con là con của mẹ...Ngủ ngon mẹ nhé....!!!
Rồi năm tháng qua đy....có bao giờ mẹ nghĩ về chính mẹ...chăm lo 1 chút cho bản thân mỳnh...dườg như quá ít mẹ ạ !!! Rồi kí ức có lẽ nhạt nhoà trong tôi vì nước mắt..vì hình ảnh mỗi khi mẹ đy làm về, mỗi khi mẹ lại ngã bệnh ,mỗi khi khói bếp làm cay mắt mẹ, mỗi khi mẹ còng lưng làm việc với những giọt nc' mắt, mỗi khi mẹ cười, mỗi khi mẹ ôm con, mỗi khi mẹ buồn hay mẹ khóc.....tất kả nó vẫn ở đây...! - trong tim con...

Là một entry trog blog mỳnh....Hãy luôn yêu mẹ bạn nhé !!!...

Được sửa bởi monkeycon ngày Sun Nov 22, 2009 10:17 am; sửa lần 4.
http://cobedethuong_laem1806@yahoo.com
LongKiem
LongKiem

$$$ : 26347

Nghĩ về mẹ Vide
Bài gửiTiêu đề: Re: Nghĩ về mẹ   Nghĩ về mẹ I_icon_minitimeWed Nov 18, 2009 12:01 am

Bài này ý nghĩa, yêu mẹ nhất...^^
monkeycon
monkeycon

Nghĩ về mẹ Vide
Bài gửiTiêu đề: Re: Nghĩ về mẹ   Nghĩ về mẹ I_icon_minitimeWed Nov 18, 2009 3:15 am

uhm ..Nhi viết về mẹ của monkey đó .... Nghĩ về mẹ 576822...
LongKiem
LongKiem

Nghĩ về mẹ Vide
Bài gửiTiêu đề: Re: Nghĩ về mẹ   Nghĩ về mẹ I_icon_minitimeThu Nov 19, 2009 11:48 pm

monkeycon đã viết:
ấn tượng à nha...^^
monkeycon
monkeycon

Nghĩ về mẹ Vide
Bài gửiTiêu đề: Re: Nghĩ về mẹ   Nghĩ về mẹ I_icon_minitimeSat Nov 21, 2009 9:13 am

thangjoy đã viết:
monkeycon đã viết:
ấn tượng à nha...^^

gì mà ấn tượng ...ở với mẹ hơn 10 năm , đôi lúc tự nhiên có những cảm giác khiến mình nhận thức có những điều về mẹ mà đôi khi mình ko để ý...hì...hôm đó thấy mẹ khóc...ngồi bên mẹ nghe mẹ kể chuyện của mẹ...rồi monkey làm mẹ cười ... may là khi nào monkey cũng có thể làm mẹ cười lại dc ... nên hôm đó...cảm xúc nhiều quá...monkey mới viết ra entry này đây ^^..nó ko ấn tượng đâu..nó rất bình thường với 1 ng con mà..chỉ là cách bày tỏ và tâm sự của mỗi ng khác nhau thôi...Smile
Admin
Admin
Leader Of W.A.O
Leader Of W.A.O

$$$ : 26070

Nghĩ về mẹ Vide
Bài gửiTiêu đề: Re: Nghĩ về mẹ   Nghĩ về mẹ I_icon_minitimeSat Nov 21, 2009 8:37 pm

Bài này hay lắm. Mồi lần đọc a lới nhớ tới Mom ^^. Mà sao em chưa fix lại lổi vietkey nửa, rảnh thì ngồi chỉnh lại đi em
https://weareone.1forum.biz
candy.l0ve
candy.l0ve
Hâm Cô Nương
Hâm Cô Nương

$$$ : 26373

Nghĩ về mẹ Vide
Bài gửiTiêu đề: Re: Nghĩ về mẹ   Nghĩ về mẹ I_icon_minitimeSun Nov 22, 2009 12:45 am

xin lỗi vỳ lúc mỳnk fix lại có nhiều chỗ mỳnk viết tắt theo thói quen và có 1 vài chỗ mỳnk chỷnk sửa theo ý mỳnk mog là hok làm hỏg pài viết của monkey :]
có nhiều chỗ mỳnk cũg hok dỵck đc ra nó là j` cả nên chỷ sửa lại theo suy đoán thôy =.="
pài viết hay :]...ngồi fix lại koi như đọc đc thêm mý lần =]]
ngưỡg mộ nhà văn trẻ Mad
http://vn.myblog.yahoo.com/candy-l0ve
monkeycon
monkeycon

Nghĩ về mẹ Vide
Bài gửiTiêu đề: Re: Nghĩ về mẹ   Nghĩ về mẹ I_icon_minitimeSun Nov 22, 2009 10:02 am

candy.l0ve đã viết:
xin lỗi vỳ lúc mỳnk fix lại có nhiều chỗ mỳnk viết tắt theo thói quen và có 1 vài chỗ mỳnk chỷnk sửa theo ý mỳnk mog là hok làm hỏg pài viết của monkey :]
có nhiều chỗ mỳnk cũg hok dỵck đc ra nó là j` cả nên chỷ sửa lại theo suy đoán thôy =.="
pài viết hay :]...ngồi fix lại koi như đọc đc thêm mý lần =]]
ngưỡg mộ nhà văn trẻ Mad

trời...làm phiền candy nữa rồi !!! Mình đang fix bài này mà....hey zà....mình sắp bị rầy gòi huhuhuhu Nghĩ về mẹ 800686 ..nhưng dù sao cũng rất rất cảm ơn candy nhé ^^~
LongKiem
LongKiem

Nghĩ về mẹ Vide
Bài gửiTiêu đề: Re: Nghĩ về mẹ   Nghĩ về mẹ I_icon_minitimeSun Nov 22, 2009 12:01 pm

mọi người cho candy 1 chàng vỗ tay nào...^^
monkeycon
monkeycon

Nghĩ về mẹ Vide
Bài gửiTiêu đề: Re: Nghĩ về mẹ   Nghĩ về mẹ I_icon_minitimeSun Nov 22, 2009 12:15 pm

thangjoy đã viết:
mọi người cho candy 1 chàng vỗ tay nào...^^

viết sai chính tả..kaka ...1 tràng vỗ tay...ghi nhớ nhé...Razz
candy.l0ve
candy.l0ve
Hâm Cô Nương
Hâm Cô Nương

Nghĩ về mẹ Vide
Bài gửiTiêu đề: Re: Nghĩ về mẹ   Nghĩ về mẹ I_icon_minitimeSun Nov 22, 2009 5:42 pm

monkeycon đã viết:
trời...làm phiền candy nữa rồi !!! Mình đang fix bài này mà....hey zà....mình sắp bị rầy gòi huhuhuhu Nghĩ về mẹ 800686 ..nhưng dù sao cũng rất rất cảm ơn candy nhé ^^~
hok sao :]
dù j` mỳnk cố nốt tuần nỳ fix nốt mý pài thôy...chứ tuần sau chắc hok có thời gian nữa :]
vs lại để fix lại toàn pộ pài mà Monkey post chắc cũg lâu lắm ^^
kòn nhữg pài ở truyện ngắn thỳ có thời gian sẽ ngồi fix tiếp :]
hok A Rán lại kêu thỳ khổ :]]
monkeycon
monkeycon

Nghĩ về mẹ Vide
Bài gửiTiêu đề: Re: Nghĩ về mẹ   Nghĩ về mẹ I_icon_minitimeSun Nov 22, 2009 11:56 pm

candy.l0ve đã viết:
monkeycon đã viết:
hok sao :]
dù j` mỳnk cố nốt tuần nỳ fix nốt mý pài thôy...chứ tuần sau chắc hok có thời gian nữa :]
vs lại để fix lại toàn pộ pài mà Monkey post chắc cũg lâu lắm ^^
kòn nhữg pài ở truyện ngắn thỳ có thời gian sẽ ngồi fix tiếp :]
hok A Rán lại kêu thỳ khổ :]]

thanks candy nhé!!! ơn này ko biết lấy gì đền đáp keke .... Nghĩ về mẹ 157897
candy.l0ve
candy.l0ve
Hâm Cô Nương
Hâm Cô Nương

Nghĩ về mẹ Vide
Bài gửiTiêu đề: Re: Nghĩ về mẹ   Nghĩ về mẹ I_icon_minitimeMon Nov 23, 2009 8:15 pm

monkeycon đã viết:

thanks candy nhé!!! ơn này ko biết lấy gì đền đáp keke .... Nghĩ về mẹ 157897
chăm chỷ post pài là đc òy ;))
thýck mý pài của monkey...viết hay & ý nghĩa nữa ^^
LongKiem
LongKiem

Nghĩ về mẹ Vide
Bài gửiTiêu đề: Re: Nghĩ về mẹ   Nghĩ về mẹ I_icon_minitimeWed Dec 02, 2009 11:03 am

thanks...^^

Sponsored content

Nghĩ về mẹ Vide
Bài gửiTiêu đề: Re: Nghĩ về mẹ   Nghĩ về mẹ I_icon_minitime

Nghĩ về mẹ

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang